Ég hef skoðað mjög marga efnisvalspakka fyrir klóríðburðarbúnað, og ég hef tekið eftir mynstri.
Þegar tæringarvandamál koma upp, fyrsta svarið er nánast alltaf að breyta einkunn í efnisdálki teikningarinnar: 316L verður 904L, þá verður 904L 254 VIÐ ERUM, þá 254 SMO verður 654 VIÐ ERUM. Hvert skref lítur út eins og viðbótartrygging. Hvert skref bætir við kostnaði.
En á sviði, Ég hef séð búnað byggðan úr 654 SMO bilar á nokkrum mánuðum vegna þess að aldrei var tekið á þéttingarsprungunni, suðunotkunarefnið var valið af vana, eða millihitastigið var aldrei skrifað inn í WPS.
Þessi handbók er skipulögð í kringum sex þrepa endurskoðunina sem ég nota á raunverulegum verkefnum: miðlungs og hitastig → tæringarkerfi → rúmfræði sprungu → grunnmálmur → suðuvörur → framleiðsla og staðlar.
Markmiðið er að gera valniðurstöðuna rekjanlega á teikningunni, kauplýsinguna, and the welding documents—not just in the material column.
1. Hvað eru ofur austenítísk ryðfrítt stál?
Super austenitic Ryðfrítt stál are highly alloyed stainless steels developed to provide better corrosion resistance than conventional austenitic grades, particularly in chloride-rich and chemically aggressive environments.
Their austenitic microstructure is primarily stabilized by nickel and nitrogen. High chromium and molybdenum contents improve resistance to localized corrosion, while nitrogen further enhances pitting resistance and contributes to mechanical strength.
Fer eftir einkunn, copper may also improve performance in certain reducing acid environments.
The term super austenitic generally refers to grades with substantially higher alloy contents than conventional 300-series stainless steels.
Many contain approximately 6% or more molybdenum, although 904L is commonly grouped with high-alloy austenitic stainless steels despite having a lower molybdenum content.
Einkunnirnar þrjár í hnotskurn
Comparison of 904L, 254 VIÐ ERUM, Og 654 VIÐ ERUM
| Standard Grade | UNS Designation | In / W.Nr. | Typical Mo Content | Main Corrosion Applications |
| 904L | N08904 | 1.4539 | U.þ.b. 4.5% Mo., with Cu addition | Sulfuric acid and dilute phosphoric acid |
| 254 VIÐ ERUM | S31254 | 1.4547 | U.þ.b. 6.0% Mo., with N addition | High-chloride environments, Sjó, FGD scrubbers |
| 654 VIÐ ERUM | S32654 | 1.4652 | U.þ.b. 7.3% Mo., with high N content | Extreme chloride environments, bleach plants, deep offshore applications |
2. Efnasamsetning og málmvinnslueiginleikar
The corrosion resistance of super austenitic stainless steels is determined by their alloy chemistry, Smásjá, and metallurgical condition.
Understanding these factors helps engineers select materials based on more than just their trade names.
904L ryðfríu stáli (US N08904 / In 1.4539)
904L is a high-alloy austenitic stainless steel containing elevated levels of nickel, króm, og molybden, together with a copper addition.
Það var þróað sérstaklega fyrir notkun sem felur í sér brennisteinssýru og annað árásargjarnt efnaumhverfi.

Dæmigerð álhönnun þess inniheldur u.þ.b:
- 19–23% króm.
- 23–28% nikkel.
- 4–5% mólýbden.
- 1–2% kopar.
- Lágt kolefnisinnihald, almennt takmarkað við 0.02% hámark í algengum forskriftum.
Samsetning nikkels, Molybden, og kopar gefur 904L góða viðnám gegn almennri tæringu í völdum afoxandi sýruumhverfi.
Lágt kolefnisinnihald hennar hjálpar einnig til við að draga úr hættu á næmingu og tæringu á milli korna eftir suðu, að því gefnu að viðeigandi framleiðsluaðferðum sé fylgt.
Helstu efniseiginleikar:
- Góð viðnám gegn brennisteinssýru við viðeigandi styrkleika og hitastig.
- Bætt viðnám gegn klóríðvöldum gryfju samanborið við hefðbundna 316L.
- Góð viðnám gegn mörgum fosfórsýruumhverfi.
- Góð suðuhæfni með því að nota viðeigandi fyllimálma og aðferðir.
- Hærri efnis- og framleiðslukostnaður en venjulegt austenitískt ryðfrítt stál.
Ein mikilvæg takmörkun er sú að 904L er ekki alhliða sjóþolið málmblöndur.
Þó mólýbdeninnihald þess sé hærra en 316L, Staðbundið tæringarþol þess er almennt ófullnægjandi fyrir krefjandi sjó og klóríðríkar sprungur.
Einkum, sjór sem inniheldur oxandi tegundir eða útfellingar getur skapað aðstæður þar sem 904L verður næmt fyrir gryfju- og sprungutæringu.
254 SMO ryðfríu stáli (US S31254 / In 1.4547)
254 SMO er ofur austenítískt ryðfrítt stál úr mólýbdeni sem er þróað fyrir mjög árásargjarnt klóríð umhverfi.
álhönnun þess sameinar um það bil 20% króm, 18% Nikkel, 6% Molybden, og köfnunarefnis viðbót.

Dæmigert samsetningarsvið eru ma:
- 19.5–20,5% króm.
- 17.5–18,5% nikkel.
- 6.0–6,5% mólýbden.
- Um það bil 0,18–0,22% nitur.
- Lítil kopar viðbót.
Hátt mólýbden- og köfnunarefnisinnihald bætir verulega viðnám gegn gryfju- og sprungutæringu.
Samanborið við 904L og 316L, 254 SMO hentar betur í sjókerfi, vinnsluvökvar sem innihalda klóríð, og brennisteinshreinsun útblásturslofts (FGD) búnaður.
Helstu efniseiginleikar:
- Mikið viðnám gegn tæringu í holum af völdum klóríðs.
- Bætt tæringarþol sprungu samanborið við hefðbundið austenítískt ryðfrítt stál.
- Góð viðnám gegn sjó við rétt stjórnað skilyrði.
- Góð viðnám gegn mörgum oxandi og afoxandi iðnaðarmiðlum.
- Hár styrkur miðað við hefðbundna austenitíska einkunn.
- Meira næmi fyrir framleiðsluaðstæðum en venjulegt ryðfrítt stál.
254 SMO er oft valið fyrir sjólagnir, hitaskipti, afsöltunarbúnaði, efnavinnslukerfi, og FGD hreinsiefni.
Engu að síður, its performance is highly dependent on component geometry.
A. 254 SMO plate may resist pitting in an open seawater environment but experience crevice corrosion beneath a gasket, deposit, or poorly designed flange connection.
654 SMO ryðfríu stáli (US S32654 / In 1.4652)
654 SMO is an exceptionally highly alloyed austenitic stainless steel developed for extremely aggressive corrosion environments.
It contains higher chromium, Molybden, and nitrogen levels than 254 VIÐ ERUM, giving it outstanding resistance to localized corrosion.

Dæmigerð álsamsetning þess inniheldur u.þ.b:
- 24% króm.
- 22% Nikkel.
- 7.3% Molybden.
- 0.45% Köfnunarefni.
- Um það bil 3% Mangan.
- A copper addition.
The high nitrogen content is particularly important. It strengthens the austenitic matrix and contributes significantly to localized corrosion resistance.
The combined chromium-molybdenum-nitrogen system gives 654 SMO a typical PREN value of at least 56.
Helstu efniseiginleikar:
- Extremely high resistance to pitting corrosion.
- Framúrskarandi viðnám gegn tæringu sprungna samanborið við flest hefðbundið ryðfrítt stál.
- Frábær möguleiki fyrir alvarlega notkun klóríðs og sjávar.
- Hár styrkur sem stafar af köfnunarefnisblendi.
- Krefjandi heitavinna, kaldmyndandi, og suðukröfur.
- Hærri efniskostnaður og sérhæfðari framleiðslukröfur.
654 SMO kemur til greina fyrir notkun sem felur í sér mjög árásargjarnt klóríðumhverfi, þar á meðal bleikjurtir, krefjandi sjóbúnað, og djúp hafkerfi.
Samt, jafnvel þessi einkunn er ekki ónæm fyrir tæringu. Við alvarlegar sprunguaðstæður, hátt hitastig, sterkar oxandi aðstæður, eða óviðeigandi framleiðsluaðferðir, staðbundin tæring getur enn átt sér stað.
Val þess ætti því að styðjast við viðeigandi tæringarprófanir og verkfræðilegt mat.
3. Tæringarþol: Skildu bilunarkerfið áður en þú velur einkunn
Algeng mistök við val á ryðfríu stáli eru að meðhöndla tæringarþol sem eina eiginleika. Í reynd, mismunandi tæringaraðferðir krefjast mismunandi matsaðferða.
Efni sem stendur sig vel gegn samræmdri tæringu í brennisteinssýru getur samt bilað hratt vegna hola eða riftæringar í sjó.
Samræmd tæring: Af hverju 904L getur verið betra en 254 SMO í sumum sýrum
904L var þróað fyrst og fremst fyrir árásargjarnt efnaumhverfi, sérstaklega brennisteinssýruþjónustu.
Það er nikkel, Molybden, og koparbæti veita góða viðnám gegn samræmdri tæringu í völdum brennisteinssýrustyrk og hitastigi.
Það getur líka staðið sig vel í ákveðnum þynntri fosfórsýruumhverfi. Þetta gerir það að gagnlegu efni fyrir efnavinnslubúnað, sýrugeymslukerfi, og tengd iðnaðarforrit.
Samt, tilvist halíðjóna getur breytt tæringarhegðuninni verulega.
Saltsýra, Vatnssýra, klóríð-menguð brennisteinssýra, og sumt fosfórsýruumhverfi í blautu ferli gæti verið of árásargjarnt fyrir 904L.
Við slíkar aðstæður, 254 SMO eða 654 SMO gæti orðið hentugri umsækjendur, fer eftir raunverulegri sýrusamsetningu, hitastig, og oxunargetu.
PITTING Tæring: Skilningur á hlutverki PREN
Holtæring á sér stað þegar óvirka kvikmyndin brotnar niður staðbundið og óvarinn málmur getur ekki losnað aftur við ríkjandi umhverfisaðstæður. Klóríðjónir eru sérstaklega áhrifaríkar til að koma þessu ferli af stað.
Algengt notað skimunarfæribreyta er jafngildistala viðnáms viðnáms (Viður):
PRE = %Cr + 3.3 × % mán + 16 × %N
Þessi formúla áætlar framlag króms, Molybden, og köfnunarefni til staðbundinnar tæringarþols. Notaðu dæmigerða tónsmíðar, áætluð PREN gildi eru:
| Bekk | Dæmigert PREN tilvísun | Almenn túlkun |
| 904L | Um það bil 36 | Mikil staðbundin tæringarþol samanborið við hefðbundna 316L |
| 254 VIÐ ERUM | Um það bil 43 | Mjög mikil viðnám gegn gryfju af völdum klóríðs |
| 654 VIÐ ERUM | ≥56 | Einstaklega mikil holaþol meðal austenítískra ryðfríu stáli |
Gildin hér að ofan eru gagnleg til bráðabirgðasamanburðar, en ekki ætti að meðhöndla þær sem tryggðar frammistöðueinkunnir.
Nákvæm niðurstaða er háð efnasamsetningu raunverulegs hita og PREN útreikningsreglum. Sumar forskriftir og tæknilegar tilvísanir nota einnig breyttar formúlur.
Meira um vert, PREN spáir ekki beint fyrir um hitastigið þar sem tiltekinn íhlutur byrjar að gryfjast í notkun.
Notaðu PREN til að skima efni umsækjenda, ekki til að votta tæringarvirkni.
CPT: Bein úttekt á gryfjuþol
Hagnýtari aðferð til að bera saman holaviðnám er mæling á Critical Pitting Hitastig (CPT).
CPT auðkennir hitastigið þar sem stöðug gryfja á sér stað undir tilteknu prófunarumhverfi og aðferð.
Ein aðferð sem oft er vísað til er ASTM G150, sem notar rafefnafræðilega prófun í stýrðri klóríðlausn.
Prófunargögnin sem vitnað er í í meðfylgjandi tækniefni voru fengnar í 1 M NaCl lausn, sem inniheldur u.þ.b 35,000 mg/L klóríð, með Avesta Cell.
Þessar aðstæður eru mikilvægar. CPT gildi fengið í 1 M NaCl með ASTM G150 er ekki hægt að flytja beint í annan klóríðstyrk, PH, oxandi möguleika, eða prófunaraðferð.
Tæring á sprungu: Hvers vegna 654 SMO þarf meira en háan CPT
Oft er erfiðara að stjórna sprungutæringu en gryfjun á opnu yfirborði.
Það þróast í lokuðu rými þar sem vökvaskipti eru takmörkuð, eins og undir þéttingum, innlán, þvottavélar, flanshliðar, og plötur sem skarast.
Inni í sprungu, súrefnisþurrð og breytingar á staðbundinni efnafræði geta valdið óstöðugleika óvirku kvikmyndarinnar. Chloride ions may become concentrated, and the local pH can decrease.
Once the corrosion process becomes established, the crevice environment may remain aggressive even when the surrounding exposed surface appears unaffected.
This is particularly relevant to seawater heat exchangers, plate heat exchangers, boltaðar tengingar, and complex welded assemblies.
For very highly alloyed grades such as 654 VIÐ ERUM, conventional pitting tests may not be sufficient to distinguish performance under severe crevice conditions.
The supplied technical material therefore recommends evaluating Critical Crevice Corrosion Temperature (CCCT) using a crevice-specific procedure.
One referenced dataset uses 6% FeCl₃ solution under MTI-2 test conditions to assess the critical crevice corrosion temperature.
CPT and CCCT measure different corrosion behaviors. Ekki ætti að sameina þær í eina röðun eða bera þær saman án þess að gera grein fyrir mismunandi prófunarlausnum þeirra, sýnisstillingar, og verklagsreglur.
Fyrir búnað með þéttum samskeytum, innlán, mjó eyður, eða flókin innri rúmfræði, tæringarprófun á rifum gæti skipt meira máli fyrir raunverulega þjónustuáhættu en hátt PREN gildi eitt og sér.
Stress tæring sprunga: Val á málmblöndu verður að innihalda streitu og umhverfi
Spennutæringarsprunga krefst þess að næmt efni sé til staðar samtímis, viðeigandi ætandi umhverfi, og togstreita.
Álagið getur stafað af rekstrarálagi, leifar af suðuálagi, kalt myndast, eða samsetningarskilyrði.
SCC af völdum klóríðs er mikilvægt atriði fyrir austenítískt ryðfrítt stál, sérstaklega við hátt hitastig.
Mikil nikkel- og málmblöndur geta bætt viðnám í ákveðnu umhverfi, en engin ofur austenitic einkunn ætti að teljast ónæm fyrir hvers kyns SCC.
Þegar metið er 904L, 254 VIÐ ERUM, eða 654 VIÐ ERUM, verkfræðingar ættu að skoða:
- Styrkur klóríðs og efnasamsetning.
- Hitastig málms, including local hot spots.
- Tensile and residual stress levels.
- Weld geometry and heat-affected zones.
- Cold-worked regions and forming history.
- Possibility of evaporation, einbeiting, or deposits.
Where sour oil and gas service is involved, additional cracking mechanisms such as sulfide stress cracking must be evaluated under the applicable materials requirements.
Passing a sour-service qualification does not establish general resistance to pitting or crevice corrosion.
4. Sjóforrit: Hitastig, Klórun, og rúmfræði sprungunnar skiptir máli
Seawater service is one of the most demanding applications for austenitic stainless steels. Samt, selecting a material based only on the term seawater is not sufficient.
The corrosion behavior of seawater depends on its chemical treatment, biological activity, rekstrarhitastig, and the geometry of the wetted components.
Náttúrulegur sjór vs. Klóraður sjór: Mismunandi tæringarskilyrði
Einn þáttur sem oft gleymist í efnisvali sjávar er hvort vatnið er náttúrulegt eða klórað.
Náttúrulegur sjór styður við myndun líffilma á ryðfríu stáli yfirborði.
Þessar líffræðilegu kvikmyndir geta breytt staðbundnum rafefnafræðilegum aðstæðum og aukið tæringargetu efnisins, auka líkurnar á staðbundinni tæringu.
Alvarleiki er breytilegur eftir aðstæðum á sjó, þar á meðal hitastig vatns, biological activity, og landfræðilega staðsetningu.
Tæknihandbókin greinir sérstaklega árásargjarnar aðstæður í köldu vatni við um það bil 25–30°C, en samsvarandi hitastig í suðrænum svæðum er aðeins yfir 30°C.
Líta ber á þessi gildi sem viðmiðunarathuganir sem tengjast svæðisbundinni líffræðilegri virkni, frekar en alhliða hitamörk.
Raunveruleg tæringarhætta fer eftir sérstöku sjávarumhverfi og rekstrarskilyrðum.
Klórun kynnir til viðbótar tæringarstuðul. Klóri eða hýpóklóríti er almennt bætt við sjókerfi til að stjórna líffræðilegum vexti, en þessi oxunarefni auka einnig rafefnafræðilega möguleika vatnsins.
Við slíkar aðstæður, óvirka filman á ryðfríu stáli getur orðið viðkvæmari fyrir staðbundnu niðurbroti.
Þegar hitastig klóraðs sjós hækkar, hættan á gryfju- og sprungutæringu eykst almennt.
Þar af leiðandi, efnisvalsskilyrði sem sett eru fyrir náttúrulegan sjó ætti ekki að beita sjálfkrafa á klóraðan sjó.
Sprungu rúmfræði: Hvers vegna íhlutahönnun breytir tæringarþol
Jafnvel þegar efnafræði sjávar og hitastig haldast óbreytt, rúmfræði íhluta getur haft veruleg áhrif á tæringarafköst.
Uppbygging bætir við öðru erfiðleikalagi. Boginn snerting milli þéttinga og platna í plötuvarmaskipti skapar dýpri og áhrifaríkari rifur en flanstenging, og er almennt alvarlegri.
Þetta er ástæðan 254 SMO er með sérstakri markalínu fyrir plötuvarmaskipti.
Ekki ætti sjálfkrafa að meðhöndla flanssamskeyti sem vægara tilvikið. Þegar forhleðsla boltans breytist, raunveruleg rúmfræði sprungunnar getur nálgast alvarleika plötuvarmaskipta.
Viðmiðunarhitamörk fyrir 254 SMO og 654 VIÐ ERUM
Handbókin veitir nokkur gagnleg viðmiðunargildi til að velja ofur austenítískt ryðfrítt stál í klórsjó.
Samt, þessar tölur hafa aðeins þýðingu þegar upprunalegum þjónustuskilyrðum þeirra er haldið.
| Umsókn um sjó | Efni eða lausn sem mælt er með | Tilvísunarskilyrði | Verkfræðisjónarmið |
| Sprungulaus soðin uppbygging | 254 VIÐ ERUM | Klórinnihald ≤1 ppm; um það bil 45°C | Viðmiðunarskilyrði fyrir soðið mannvirki án rifa |
| Flanstenging | 654 SMO eða Avesta P16 suðuyfirlag | Yfir 30°C | Mögulega þarf meiri tæringarþol sprungu við þéttingarskil |
| Plötuvarmaskiptir | 654 VIÐ ERUM | Að minnsta kosti 60°C í umræddri samfelldri prófun | Prófsértæk niðurstaða, ekki alhliða hönnunarhitastig |
| Almenn sjóþjónusta | 904L | Ekki mælt með því | Ófullnægjandi viðnám fyrir sjávarskilyrðum sem leiðbeiningar handbókarinnar fjalla um |
Hvers vegna er ekki mælt með 904L fyrir sjóþjónustu
Handbókin tekur skýra afstöðu til 904L: 904L ætti ekki að nota í sjóþjónustu.
Þessi ráðlegging þýðir ekki að 904L skorti tæringarþol.
Það er austenítískt ryðfrítt stál úr háblendi sem inniheldur u.þ.b 4.5% mólýbden og kopar, og það býður upp á góða mótstöðu gegn samræmdri tæringu í völdum brennisteinssýru og þynntri fosfórsýru umhverfi.
Its limitation is its relatively lower resistance to the pitting and crevice corrosion conditions encountered in seawater, particularly when chloride concentration, hitastig, and confined geometries create a more aggressive environment.
For seawater equipment, 254 SMO og 654 SMO are generally more appropriate candidates:
- 254 SMO is suitable for many high-chloride applications where its resistance to pitting and crevice corrosion meets the design requirements.
- 654 SMO provides a higher level of localized corrosion resistance and is a candidate for more severe chlorinated seawater conditions and demanding crevice geometries.
The final selection should still be supported by application-specific corrosion data.
Neither grade should be treated as immune to seawater corrosion under every combination of temperature, klórun, og íhlutahönnun.
5. Suða Super Austenitic Ryðfrítt stál: Suðumálmurinn verður að passa við tæringarskylduna
Að velja réttan grunnmálm er aðeins helmingur efnisverkfræðinnar.
Í soðnum búnaði, suðumálm- og hitaáhrifasvæðið verður einnig að viðhalda fullnægjandi tæringarþoli.
Þetta er sérstaklega mikilvægt fyrir austenítískt ryðfrítt stál með háum mólýbdeni. Við suðu, efnið bráðnar og storknar aftur.
Blöndunarefni dreifast ekki endilega jafnt við storknun, og suðumálmurinn sem myndast getur innihaldið staðbundin afbrigði í samsetningu.
Mólýbden aðskilnaður er sérstaklega mikilvægur. Svæði sem eru tæmd af mólýbdeni geta haft minni viðnám gegn staðbundinni tæringu og geta orðið ákjósanlegir staðir fyrir hola eða sprunguárás.
Þar af leiðandi, tæringarþolinn grunnmálmur tryggir ekki tæringarþolna soðna samsetningu.
Suðu 904L: Samsvörun Filler Metal
904L hefur tiltölulega minni tilhneigingu til alvarlegrar álfelgurs aðskilnaðar en 254 SMO og 654 VIÐ ERUM. Samsvarandi eða samhæfðir fyllimálmar eru almennt notaðir.
Meðfylgjandi tæknileg tilvísun gefur dæmigerða útfellda suðumálmsamsetningu sem er u.þ.b:
- 4.5% Molybden.
- 1.5% kopar.
Koparviðbótin hjálpar til við að viðhalda fyrirhugaðri tæringarhegðun í viðeigandi súru umhverfi. Val á fylliefni ætti samt að fylgja grunnmálmforskriftinni, viðeigandi suðuflokkun, og raunverulegur vinnslumiðill.
Suðu 254 VIÐ ERUM: Notaðu ofblandað fylliefni
Fyrir 254 VIÐ ERUM, tæknilegt efni sem fylgir mælir með Avesta P12 fylliefni, með dæmigerðu útfelldu mólýbdeninnihaldi úr suðumálmi sem er u.þ.b 9%.
Þetta er töluvert hærra en mólýbdeninnihald grunnmálmsins, sem er í kring 6%.
Ástæðan er til að bæta upp aðskilnað álfelgur við storknun suðu.
Using a filler metal with higher molybdenum content helps reduce the risk that local weld-metal regions will have insufficient resistance to pitting and crevice corrosion.
The filler-metal selection should be verified against the specific product form and classification. Til dæmis, the supplied product references identify:
- P12 wire: typically associated with AWS A5.14 ERNiCrMo-3.
- P12-R covered electrode: typically associated with AWS A5.11 ENiCrMo-12.
These classifications should be checked against the current consumable manufacturer’s technical data before being placed in a purchase specification.
A product name alone is not a complete welding consumable specification.
Suðu 654 VIÐ ERUM: Krefst er hærri málmbólga
654 SMO has an even higher alloy content and more demanding weld-metal requirements.
The supplied material recommends Avesta P16, með dæmigerðu útfelldu mólýbdeninnihaldi úr suðumálmi sem er u.þ.b 15%. Samsvarandi vírvara er auðkennd sem rekstrarvara af ERNiCrMo-13 gerð.
Þessu hærra mólýbdenmagni er ætlað að bæta upp aðskilnað og viðhalda staðbundinni tæringarþol á suðusvæðinu.
Fyllingarmálmur sem hentar fyrir 254 SMO ætti ekki sjálfkrafa að flytja til 654 VIÐ ERUM. Hönnun grunnmálmblöndunnar og nauðsynleg suðumálmefnafræði eru mismunandi.
Eftir suðuhreinsun og yfirborðsendurgerð
Aflitun suðu, oxíð kvarða, innfelldar kolefnisstálagnir, og önnur yfirborðsmengun getur komið í veg fyrir tæringarþol ryðfríu stáli.
Jafnvel þegar grunnmálmur og fyllimálmur eru rétt valdir, ófullnægjandi suðu gæti orðið fyrsti staðurinn sem verður fyrir staðbundinni tæringu.
Framleiðsluaðferðir ættu því að tilgreina viðeigandi hreinsun eftir suðu, súrsunar, og yfirborðsendurheimtunaraðferðir.
Þessar aðgerðir verða að vera í samræmi við málmblönduna, rúmfræði íhluta, og viðeigandi umhverfis- og öryggiskröfur.
Lausnglæðing getur hjálpað til við að draga úr áhrifum aðskilnaðar suðu-málms í ákveðnum einföldum íhlutum, sérstaklega sumar píputengi. Samt, það ætti ekki að meðhöndla það sem alhliða lækning fyrir flókinn búnað.
Stór skip, tilbúnar samsetningar, og íhlutir með flókna rúmfræði gætu ekki hentað fyrir fulla lausn.
Suðuforskrift ætti að auðkenna flokkun fylliefnis og málms, vöruform, kröfur um innfelldan málm, hitainntak, millihitastig, og yfirborðsástand eftir suðu.
Einfaldlega að segja „notaðu samsvarandi fyllimálm“ er ófullnægjandi fyrir mjög málmblönduð efni.
6. Framleiðsla og hitameðferð: Varðveita tæringarþol málmblöndunnar
Ofur austenítískt ryðfrítt stál getur tapað hluta af tæringarþoli sínu ef það myndast, hitameðferð, eða vinnsla kynnir óhagstæðar örbyggingar eða yfirborðsaðstæður.
Heitt vinna og millimálmfasaúrkoma
The supplied technical material identifies a potential risk of intermetallic phase precipitation in 254 SMO og 654 SMO within the approximate temperature range of 600–1,000°C.
Depending on alloy chemistry and exposure time, undesirable phases may form and locally reduce chromium or molybdenum availability in the surrounding matrix.
This can impair corrosion resistance and, í sumum tilfellum, vélrænni eiginleika.
To restore the required metallurgical condition after hot working, the supplied material recommends solution treatment at a temperature of at least 1,150°C, fylgt eftir með skjótum slökkt.
The cooling rate is important. Slow cooling through a precipitation-sensitive temperature range can allow unwanted phases to form again, reducing the benefits of solution treatment.
The actual heat-treatment procedure must be established according to the applicable material specification, product thickness, rúmfræði íhluta, og hæft framleiðsluferli.
1.150°C gildið er tilvísun úr meðfylgjandi tækniefni, kemur ekki í staðinn fyrir gráðu-sértæka hitameðferðarforskrift.
Kalt mótun og vinnuherðing
254 SMO og 654 SMO inniheldur tiltölulega mikið niturmagn, sem stuðla að styrk þeirra og staðbundnu tæringarþoli. Samt, Köfnunarefni stuðlar einnig að verulegri vinnuherðingu við köldu aflögun.
Samanborið við hefðbundið austenítískt ryðfrítt stál, þessar einkunnir gætu krafist:
- Æðri myndunarkraftar.
- Sterkari verkfæri.
- Stærri beygjuradíar, fer eftir þykkt og myndarrúmfræði.
- Nákvæmari stjórn á bakslagi.
- Milliglæðing við flóknar eða alvarlegar mótunaraðgerðir.
Þetta er sérstaklega mikilvægt fyrir þrýstihylki, íhlutir varmaskipta, myndaðir pípuhlutar, og flókin smíðuð mannvirki.
Kaldamyndun getur einnig leitt til afgangsspennu og staðbundinna yfirborðsskemmda.
For critical chloride service, the fabrication specification should address the final material condition and any necessary stress or surface treatment.
Vinnsla og yfirborðsgæði
High-alloy austenitic stainless steels are generally more demanding to machine than ordinary carbon steels.
Their work-hardening tendency, styrkur, and toughness can increase cutting forces and accelerate tool wear.
Good machining practice includes:
- Using sharp, suitable cutting tools.
- Maintaining stable cutting conditions.
- Avoiding unnecessary tool rubbing and dwell.
- Applying adequate coolant where appropriate.
- Preventing embedded carbon steel contamination.
- Removing burrs and damaged surface layers from sealing and wetted surfaces.
For corrosion-critical components, surface finish is not merely an appearance requirement.
Rough surfaces, deep machining marks, og innbyggð mengunarefni geta haldið útfellingum og skapað staðbundið umhverfi sem stuðlar að sprungulíkri tæringu.
Vinnsluheimildir og endanleg yfirborðskröfur ættu því að vera skilgreindar í íhlutateikningunni eða framleiðsluforskriftinni.
7. Dæmigert iðnaðarnotkun fyrir 904L, 254 VIÐ ERUM, Og 654 VIÐ ERUM
Þó að þessar þrjár einkunnir tilheyri sömu breiðu efnisfjölskyldunni, Mismunandi álhönnun þeirra gerir þau hentug fyrir mismunandi iðnaðarumhverfi.
904L Umsóknir: Efnavinnsla og sýrumeðferð
904L er sérstaklega gagnlegt í efnavinnslukerfum þar sem viðnám gegn völdum afoxandi sýrum er mikilvægara en mikil klóríðþol.
Dæmigert forrit eru ma:
- Brennisteinssýrugeymslutankar og flutningsbúnaður.
- Efnavinnsluílát.
- Þynnt fosfórsýrubúnaður.
- Varmaskiptar í viðeigandi efnaumhverfi.
- Sýruhringrásarleiðslur og festingar.
- Lyfja- og sérefnabúnaður.
254 SMO umsóknir: Sjóvatn og háklóríðbúnaður
254 SMO er almennt talið fyrir búnað sem verður fyrir sjó, óblandaðri klóríð, og annað umhverfi þar sem hefðbundið ryðfrítt stál er næmt fyrir gryfju- og sprungutæringu.
Dæmigert forrit eru ma:
- Sjókælikerfi.
- Afsöltunarbúnaður.
- Plata og skel-og-rör varmaskiptar.
- Brennisteinshreinsun útblásturslofts (FGD) hreinsiefni.
- Úthafslagnir og vökvameðhöndlunarbúnaður.
- Efnavinnslukerfi sem innihalda klóríð.
- Sjávarvatnshreinsibúnaður.
654 SMO umsóknir: Mjög klóríð og árásargjarnt ferli umhverfi
654 SMO er ætlað fyrir sérstaklega árásargjarnar þjónustuaðstæður þar sem hefðbundið austenítískt ryðfrítt stál og margar háblendir flokkar geta ekki veitt nægilega viðnám.
Hugsanlegar umsóknir eru ma:
- Kvoða- og pappírsbleikingarbúnaður.
- Árásargjarn sjóvarmaskipti.
- Olíu- og gasbúnaður til djúps sjávar.
- Mjög einbeitt klóríðferliskerfi.
- Efnavinnslubúnaður með alvarlegri hættu á tæringu á sprungum.
- Sérhæfðir íhlutir fyrir vatnsmeðferð og afsöltun.
8. Niðurstaða
Endapunktur efnisvals er ekki hærri einkunn í efnisdálknum.
Það er að búa til miðilinn, uppbyggingunni, grunnmálminn, suðuna, og framleiðsluástandið lendir á sömu tæringareinkunn.
- 904L (US N08904 / In 1.4539): Háblandað austenítískt ryðfrítt stál með góða viðnám gegn völdum brennisteinssýru og þynntri fosfórsýru umhverfi. Það er ekki almennt sjókvæði.
- 254 VIÐ ERUM (US S31254 / In 1.4547): Ofur austenitískt ryðfrítt stál með u.þ.b 6% mólýbden og nitur viðbót, sem býður upp á mikla viðnám gegn klóríðvöldum gryfju og sprungutæringu. Það er mikið talið fyrir sjó og FGD forrit.
- 654 VIÐ ERUM (US S32654 / In 1.4652): Einstaklega háblandað austenítískt ryðfrítt stál með u.þ.b 7.3% mólýbden og hátt köfnunarefnisinnihald.
Það er ætlað fyrir mjög klóríð umhverfi og krefjandi notkun þar sem lægri málmblöndur geta verið ófullnægjandi.
Það er fræðigreinin sem ég myndi biðja um hvaða valpakka sem er. Ekki betri einkunn - heil.
Algengar spurningar
Hver er munurinn á ofur austenitísku og venjulegu austenitísku ryðfríu stáli?
Ofur austenítískt ryðfrítt stál inniheldur hærra magn af málmblöndur eins og króm, Nikkel, Molybden, og köfnunarefni en hefðbundnar einkunnir eins og 304 og 316L.
Þessar viðbætur bæta viðnám gegn gryfju, Tæring á sprungu, og tiltekið árásargjarnt efnaumhverfi.
Samt, þær auka einnig efniskostnað og geta gert suðu og framleiðslu krefjandi.
Er 254 SMO betri en 904L?
Fyrir krefjandi klóríð og sjó umhverfi, 254 SMO veitir almennt betri mótstöðu gegn gryfju- og sprungutæringu en 904L vegna hærra mólýbden- og köfnunarefnisinnihalds..
Samt, 904L getur verið betra efnahagslegt og tæknilegt val í viðeigandi brennisteinssýru og þynntri fosfórsýru umhverfi.
Rétt val fer eftir tæringarkerfi og ferlisskilyrðum frekar en einfaldri heildarröðun.
Er 654 SMO betri en 254 VIÐ ERUM?
654 SMO býður almennt upp á meiri viðnám gegn staðbundinni tæringu vegna þess að það inniheldur meira króm, Molybden, og köfnunarefni. Dæmigert PREN gildi þess er amk 56, samanborið við um það bil 42–43 fyrir 254 VIÐ ERUM.
Það er því frambjóðandi fyrir árásargjarnari klóríðumhverfi. Samt, Hærri kostnaður og kröfuharðari framleiðslukröfur gera það að verkum að það ætti að nota þar sem þjónustuskilyrðin réttlæta uppfærsluna.
Getur 254 SMO að nota í sjó?
Já. 254 SMO er almennt talið fyrir sjókerfi vegna mikils mólýbden- og köfnunarefnisinnihalds.
Samt, hæfi fer eftir hitastigi sjávar, klórun, flæðisskilyrði, og rúmfræði sprungunnar.
Þéttingar samskeyti og stöðnuð svæði geta krafist efnis sem hefur meiri viðnám eins og 654 SMO eða viðeigandi hönnuð tæringarþolin yfirborð.



